Welcome guest, is this your first visit? Create Account now to join.
  • Login:

Chào mừng đến với CLB Guitar Gỗ Việt Nam.

Chào bạn, hãy ĐĂNG KÝ thành viên BKGUITAR.NET để được hỗ trợ tốt nhất nhé. Chúc bạn một ngày vui vẻ ^^!

Kết quả 1 đến 2 của 2
    Thành viên
    Thanks
    0

cách chạy bass guitar

tình hình là em cũng mới học xong lớp guittar của anh Văn Anh, nhưng nhìn các video trên mạng thấy người ta chạy bass hay quá, hj, các anh chỉ dum' em cách chạy bass chi tiết giùm em nhe

View more latest threads same category:

Welcome to ^-^ My Web ^-^ boyxaydung91

2. # ADS
    Circuit advertisement
    Circuito Google Adsense

admin
    Thanks
    34
    Cách chạy bass có rất nhiều cách để chạy. Để chơi đệm hát có kèm chạy bass hầu hết người chơi hiện giờ thường là tập theo tai nghe và chạy theo ngẫu hứng nên việc truyền đạt lại cách chơi bass một cách có hệ thống, có bài bản thì không phải ai cũng nắm được.
    Trước mắt để học cách chơi bass em cần phải làm những bước sau :
    1. Nghe và để ý bè bass các bài hát trên mạng. Chú ý, không chỉ nghe guitar mà nghe các bản nhạc khác nữa.
    2. Sau khi nghe nhiều em sẽ thấy được cái hay, cái ý nghĩa của việc chạy bass.
    3. Mua một cuốn sách nhạc lý cơ bản đọc để hiều về các khái niệm nốt nhạc, quãng (trưởng, thứ, đúng, tăng, giảm ), âm giai ...
    4. Sau khi nắm cơ bản về nhạc lý lúc đó em mới học thêm về hòa âm, trong hòa âm thì có nói về cách phối bè bass.

Về mục tiêu phối bè bass anh có thể nói ngắn gọn thế này :
    - Phối bè bass nghĩa là phải làm cho các nốt bass khi xâu chuỗi với nhau nó phải tạo thành giai điệu nào đó, và nó phải có tính hòa âm với bè giai điệu.
    Ví dụ : Khi chuyển gam từ Am sang gam C, có 2 nốt bass 2 đầu là nốt la và nốt đô. Mình có thể phối bè bass bằng cách thêm nốt xi ( B) ở giữa để tạo thành giai điệu : là xi đô
    - Nếu em học kỹ về âm giai và quãng thì em sẽ thấy được mối quan hệ giữa các nốt nhạc với nhau. Do đó em sẽ biết được mình cần phải chèn nốt bass nào vào để tạo cảm giác nào.
    Ví dụ : trong âm giai đô trưởng thì nốt sol là nốt át âm. Át âm có tính nhấn mạnh và kịch tính cao nên có xu hướng đẩy về âm chủ ( đô ) là âm có tình ổn định cao nhất, cảm thấy thoái mái nhất. Còn nốt xi là nốt cảm âm. Cảm âm có tác dụng hút về âm chủ, do đó ta hay thêm bass xi trước khi về bass đô để tạo sự chuyển tiếp theo mạch.

Trên đây là các ví dụ để định hướng cách học cho em chứ không phải là bài giảng đầy đủ nhé. !
    CLB Guitar Gỗ Việt Nam - Nơi hội tụ của những người chung niềm đam mê !

•